Văn phòng Hà Nội: Phòng 1301 Nhà B11B Khu đô thị Nam Trung Yên, Quận Cầu Giấy, Hà Nội

Chi nhánh HỒ CHÍ MINH: 20 đường Tô Hiến Thành, Phường 15, Quận 10, Thành phố Hồ Chí Minh

Hotline: 0946 311 881
Tel: (84-24) 628 10070 - Fax: (84-24) 628 10070

Tòa án có quyền định giá tài sản đang tranh chấp không?

Đăng ngày 05.09.2015 trong Giải đáp pháp luật
Tòa án có quyền định giá tài sản đang tranh chấp không?

Hỏi:

Tôi và anh trai đang tranh chấp một ngôi nhà và tôi đã gửi đơn ra Tòa. Vậy tòa án có quyền quyết định định giá ngôi nhà này không? Nếu tòa án thành lập Hội đồng định giá ngôi nhà này thì thẩm phán đã tham gia xét xử vụ án có được tham gia hội đồng định giá không? (doanquoctuan785@yahoo.com.vn).

Trả lời:

Theo quy định tại Điều 92 Bộ luật Tố tụng dân sự năm 2004 (sửa đổi, bổ sung năm 2011) và Nghị quyết số 04/2012/NQ-HĐTP ngày 03/12/2012 của Hội đồng thẩm phán Tòa án nhân dân tối cao hướng dẫn thi hành một số quy định về chứng minh và chứng cứ thì “các bên có quyền tự thỏa thuận về việc xác định giá tài sản, lựa chọn tổ chức thẩm định giá tài sản” và Tòa án ra Quyết định định giá tài sản đang tranh chấp trong các trường hợp sau đây:

1. Theo yêu cu ca mt hoc các bên đương s;

2. Các bên tha thun vi nhau hoc vi t chc thm đnh giá theo mc giá thp nhm trn tránh nghĩa v vi Nhà nước.

Như vậy, đối với trường hợp của bạn thì Tòa án chỉ ra quyết định định giá tài sản đang tranh chấp ở trên (ngôi nhà) nếu bạn có yêu cầu hoặc anh trai của bạn có yêu cầu hoặc cả hai có yêu cầu. Ngoài ra, việc định giá thấp đối với tài sản nhằm trốn tránh nghĩa vụ với Nhà nước của bạn hoặc anh trai bạn thì Tòa án cũng sẽ tự mình quyết định việc định giá tài sản.

Bên cạnh đó, khoản 2 Điều 92 Bộ luật Tố tụng dân sự năm 2004 (sửa đổi, bổ sung năm 2011) quy định: "Hội đồng định giá do tòa án thành lập gồm chủ tịch hội đồng định giá là đại diện cơ quan tài chính và thành viên là đại diện các cơ quan chuyên môn có liên quan. Người đã tiến hành tố tụng trong vụ án đó …… không được tham gia Hội đồng định giá". 

Theo đó, những người đã tiến hành tố tụng theo điều khoản này gồm có: Chánh án tòa án, thẩm phán, thư ký tòa án, hội thẩm nhân dân. Như vậy, thẩm phấn đã tham gia xét xử vụ án có thể được hiểu là người đã tiến hành tố tụng trong vụ án nên sẽ không được tham gia hội đồng định giá.

Luật sư Công ty Luật An Viên

 

Hãy liên hệ với Công ty Luật An Viên (ANVLaw), Quý khách sẽ được tư vấn và cung cấp các dịch vụ tư vấn luật tận tâm và tốt nhất!

Hotline: Luật sư Cường: 0946 311 881 
Email: cuong@anvlaw.com


CÔNG TY LUẬT AN VIÊN (ANVLaw)

Văn phòng Hà Nội:
Phòng 1301 Nhà B11B Khu đô thị Nam Trung Yên, Quận Cầu Giấy, Thành phố Hà Nội  
Tel: (04) 628 10070 - Fax: (04) 628 10070
Chi nhánh Thành phố Hồ Chí Minh:
20 đường Tô Hiến Thành, Phường 15, Quận 10, Thành phố Hồ Chí Minh
Hotline: 0946 311 881 

 

Website: luatanvien.com  -  anvlaw.com

 

 

 

Nhận xét đánh giá

Đã có 0 phản hồi cho bài viết này

Post new comment

The content of this field is kept private and will not be shown publicly.
CAPTCHA
This question is for testing whether you are a human visitor and to prevent automated spam submissions.
Image CAPTCHA
Enter the characters shown in the image.

Bài viết xem thêm

     

    Hỗ trợ trực tuyến

    Luật sư Tư vấn:                       Skype

    Hotline: 0946 311 881

    Email  cuong@anvlaw.com

        

     

    FacebookFrTwitterYoutube

     

    Thống kế truy cập

    • Tổng truy cập: 572,730
    • Ngày hôm nay: 87 người
    • Tuần này: 2278 người
    • Tháng này: 8445 người
    • Năm này: 125099 người