Văn phòng Hà Nội: Phòng 1301 Nhà B11B Khu đô thị Nam Trung Yên, Quận Cầu Giấy, Hà Nội

Chi nhánh HỒ CHÍ MINH: 20 đường Tô Hiến Thành, Phường 15, Quận 10, Thành phố Hồ Chí Minh

Hotline: 0946 311 881
Tel: (84-24) 628 10070 - Fax: (84-24) 628 10070

Quyết định công nhận sự thoả thuận của các đương sự có thể bị kháng nghị giám đốc thẩm

Đăng ngày 12.09.2015 trong Giải đáp pháp luật
Quyết định công nhận sự thoả thuận của các đương sự có thể bị kháng nghị giám đốc thẩm

Hỏi:

Bác họ tôi có khởi kiện nhà tôi ra Toà án huyện về việc nhà tôi lấn chiếm đất của nhà bác. Sau đó tại Toà chúng tôi đã hoà giải và Toà án đã công nhận sự thoả thuận của chúng tôi. Hiện nay bác tôi lại nói rằng thoả thuận này không hợp pháp do bác tôi bị nhà tôi lừa dối và muốn huỷ bỏ thoả thuận này. Xin luật sư cho biết hiệu lực của quyết định công nhận sự thoả thuận của các đương sự? (liendang1976@gmail.com Đặng Thị Liên, TP. Hải Dương, Hải Dương).

Trả lời:

Khoản 1 Điều 188 Bộ luật Tố tụng dân sự (BLTTDS) năm 2004 được sửa đổi, bổ sung năm 2011 về hiệu lực của quyết định công nhận sự thoả thuận của các đương sự có quy định: “Quyết định công nhận sự thoả thuận của các đương sự có hiệu lực pháp luật ngay sau khi được ban hành và không bị kháng cáo, kháng nghị theo thủ tục phúc thẩm”.

Mặt khác, khoản 2 Điều này cũng quy định: “Quyết định công nhận sự thoả thuận của các đương sự chỉ có thể bị kháng nghị theo thủ tục giám đốc thẩm nếu có căn cứ cho rằng sự thoả thuận đó là do bị nhầm lẫn, lừa dối, đe doạ hoặc trái pháp luật, trái đạo đức xã hội”.

Do vậy, sau khi Quyết định công nhận sự thỏa thuận của Tòa án cấp huyện giải quyết tranh chấp về lấn chiếm đất có hiệu lực mà bác của bạn phát hiện thấy có sự lừa dối, dẫn đến việc đưa ra quyết định thỏa thuận không chính xác và có chứng cứ về việc này thì bác của bạn có quyền gửi đơn đề nghị Chánh án Tòa án hoặc Viện trưởng VKSND cấp tỉnh kháng nghị để Ủy ban Thẩm phán TAND cấp tỉnh xét xử giám đốc thẩm, giải quyết lại vụ án theo quy định của pháp luật.

 

Luật sư Công ty Luật An Viên

 

Hãy liên hệ với Công ty Luật An Viên (ANVLaw), Quý khách sẽ được tư vấn và cung cấp các dịch vụ tư vấn luật tận tâm và tốt nhất!

Hotline: Luật sư Cường: 0946 311 881 
Email: cuong@anvlaw.com


CÔNG TY LUẬT AN VIÊN (ANVLaw)

Văn phòng Hà Nội:
Phòng 1301 Nhà B11B Khu đô thị Nam Trung Yên, Quận Cầu Giấy, Thành phố Hà Nội  
Tel: (04) 628 10070 - Fax: (04) 628 10070
Chi nhánh Thành phố Hồ Chí Minh:

20 đường Tô Hiến Thành, phường 15, quận 10, Thành phố Hồ Chí Minh
Hotline: 0946 311 881

 

Website: luatanvien.com  -  anvlaw.com

 

 

 

Nhận xét đánh giá

Đã có 4 phản hồi cho bài viết này

Post new comment

The content of this field is kept private and will not be shown publicly.
CAPTCHA
This question is for testing whether you are a human visitor and to prevent automated spam submissions.
Image CAPTCHA
Enter the characters shown in the image.

Bài viết xem thêm

     

    Hỗ trợ trực tuyến

    Luật sư Tư vấn:                       Skype

    Hotline: 0946 311 881

    Email  cuong@anvlaw.com

        

     

    FacebookFrTwitterYoutube

     

    Thống kế truy cập

    • Tổng truy cập: 572,688
    • Ngày hôm nay: 45 người
    • Tuần này: 2236 người
    • Tháng này: 8403 người
    • Năm này: 125057 người