Văn phòng Hà Nội: Phòng 1301 Nhà B11B Khu đô thị Nam Trung Yên, Quận Cầu Giấy, Hà Nội

Chi nhánh HỒ CHÍ MINH: 20 đường Tô Hiến Thành, Phường 15, Quận 10, Thành phố Hồ Chí Minh

Hotline: 0946 311 881
Tel: (84-24) 628 10070 - Fax: (84-24) 628 10070
Quyết định công nhận sự thoả thuận của các đương sự có thể bị kháng nghị giám đốc thẩmHỏi: Bác họ tôi có khởi kiện nhà tôi ra Toà án huyện về việc nhà tôi lấn chiếm đất của nhà bác. Sau đó tại Toà chúng tôi đã hoà giải và Toà án đã công nhận sự thoả thuận của chúng tôi. Hiện nay bác tôi lại nói rằng thoả thuận này không hợp pháp do bác tôi bị nhà tôi lừa dối và muốn huỷ bỏ thoả thuận này. Xin luật sư cho biết hiệu lực của quyết định công nhận sự thoả thuận của các đương sự? (liendang1976@gmail.com Đặng Thị Liên, TP. Hải Dương, Hải Dương). Trả lời: Khoản 1 Điều 188 Bộ luật Tố tụng ...
Kể từ ngày Luật Doanh nghiệp 2014 có hiệu lực thì các doanh nghiệp có phải đổi Giấy chứng nhận ĐKDN… đã cấp theo Luật cũ để được cấp theo Luật mới hay không?Hỏi:  Theo tôi được biết thì luật doanh nghiệp mới 2014 bắt đầu có hiệu lực kể từ ngày 1/07/2015. Vậy xin luật sư cho tôi hỏi là: Kể từ ngày Luật Doanh nghiệp 2014 có hiệu lực thì các doanh nghiệp có phải đổi Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp, đăng ký kinh doanh… đã cấp theo Luật cũ để được cấp theo Luật mới hay không? Rất mong nhận được câu trả lời và giải đáp của luật sư. Trân trọng cảm ơn!  (thanhhuongtran1984@gmail.com - Trần Thanh Hương, Hà Nội) Trả lời: Không! Các Giấy chứng nhận Đăng ký doanh nghiệp (ĐKDN), Đăng ký kinh doanh (ĐKKD) (kể cả Giấy chứng ...
Có phải cứ Luật Doanh nghiệp 2005 hết hiệu lực thì các Nghị định hướng dẫn thực hiện luật này cũng hết hiệu lực?Hỏi: Xin luật sư giải đáp giúp tôi câu hỏi thắc mắc liên quan đến Luật doanh nghiệp mới 2014. Cụ thể câu hỏi như sau: Có đúng là, cứ văn bản được hướng dẫn (Luật Doanh nghiệp 2005 chẳng hạn) hết hiệu lực thì các Nghị định hướng dẫn thực hiện (như Nghị định 43/2010/NĐ-CP về đăng ký doanh nghiệp), Thông tư (như Thông tư 01/2013/TT-BKHĐT)... cũng hết hiệu lực không? Trân trọng cảm ơn và mong nhận được tư vấn giải đáp của luật sư.  (nguyenthevan@yahoo.com.vn  - Nguyễn Thế Văn) Trả lời:  Sai! Theo quy định tại Khoản 1, điều 9, Luật ban hành văn bản quy phạm pháp luật 2008 quy định ...
Thay đổi trụ sở chính của Công ty cổ phần Hỏi: Nhờ luật sư tư vấn: Tôi muốn chuyển trụ sở chính của Công ty (Công ty Cổ phần) từ TP Bắc Ninh về TP Hà Nội thì cần có những thủ tục gì? (dinhtien19051986@gmail.com Bùi Đình Tiến, TP Bắc Ninh, tỉnh Bắc Ninh). Trả lời: Theo quy định tại khoản 1, khoản 4 Điều 35 Nghị định số 43/2010/NĐ-CP ngày 15 tháng 4 năm 2010 của Chính phủ về Đăng ký doanh nghiệp thì khi bạn muốn chuyển trụ sở chính của Công ty từ Thành phố Bắc Ninh về TP. Hà Nội bạn cần làm những thủ tục sau:  Điều 35. Đăng ký thay đổi địa chỉ trụ sở chính của doanh nghiệp. 1. Trước khi đăng ký thay đổi địa chỉ ...
Đang xin ly hôn có được thừa kế tài sản của chồng khi chồng mất không?Hỏi: Tôi và chồng đang tiến hành các thủ tục ly hôn tại Toà án do mâu thuẫn thì chồng tôi không may bị tai nạn giao thông chết. Sau khi chồng tôi chết thì tôi bị anh em nhà chồng đuổi ra khỏi nhà mà vợ chồng chúng tôi tạo dựng được với lý do đây là nhà của anh, em họ và tôi đã xin ly hôn nên không còn liên quan gì nữa. Xin luật sư cho biết tôi có được hưởng quyền lợi gì không? (bangbuihuyen1982@gmail.com Bùi Thị Huyền Băng, Q.2, TP. Hồ Chí Minh). Trả lời: Theo quy định tại Điều 33 Luật Hôn nhân và Gia đình năm ...
Vụ án ly hôn sẽ được đưa ra xét xử trong thời gian là bao lâu?Hỏi: Tôi đã gửi đơn ly hôn chồng đến Toà án và đã được thụ lý. Tuy nhiên qua 1 tháng rồi mà Toà án chưa tiến hành xét xử. Xin luật sư cho biết thời hạn đưa ra xét xử vụ án ly hôn là mấy tháng? Trân trọng cảm ơn sự tư vấn (nguyenduchung1579@gmail.com). Trả lời: Theo quy định tại Điều 27 Bộ luật Tố tụng dân sự (BLTTDS) năm 2004 được sửa đổi, bổ sung năm 2011 thì những tranh chấp về hôn nhân và gia đình thuộc thẩm quyền giải quyết của Toà án bao gồm: 1. Ly hôn, tranh chấp về nuôi con, chia tài sản khi ly hôn. 2. Tranh chấp về chia tài sản ...
Hỏi về tội lừa đảo chiếm đoạt tài sảnHỏi: Tôi ra trường và làm công việc tại một doanh nghiệp nhỏ tại Hà Nội nhưng thu nhập thấp, không ổn định. Thấy công việc của tôi vất vả không ổn định, bố mẹ tôi muốn tôi về quê xin vào công chức cho ổn định công việc gần nhà. Qua người quen bố mẹ tôi được giới thiệu có một người có thể chạy cho tôi vào công chức ở quê. Bố mẹ tôi cùng tôi đến gặp người có thể chạy vào công chức kia đặt vấn đề sau đó đưa cho người kia 150 triệu để người kia lo chạy vào công chức nhà nước cho tôi. Số tiền còn lại là 50 triệu ...
Chuyên gia nước ngoài thực hiện dự án ODA có được miễn thuế thu nhập cá nhân?Hỏi: Công ty chúng tôi (nhà thầu) có thuê chuyên gia nước ngoài để thực hiện các chương trình, dự án sử dụng nguồn vốn ODA. Xin luật sư An Viên cho biết hồ sơ, thủ tục miễn thuế cho chuyên gia như thế nào? (dokieuphuongly@yahoo.com Công ty PKS, Q1, TP. Hồ Chí Minh) Trả lời: Theo quy định tại Điều 4 Thông tư liên tịch số 12/2010/TTLT-BKHĐT-BTC ngày 28/05/2010 của Bộ Kế hoạch và Đầu tư - Bộ Tài chính quy định chi tiết và hướng dẫn thực hiện quy chế chuyên gia nước ngoài thực hiện các chương trình, dự án ODA thì tùy từng trường hợp Chuyên gia ký hợp đồng với ...
Có tên trong hộ khẩu có đồng nghĩa với có quyền sở hữu nhà, đất?Hỏi: Tôi đứng tên trong sổ hộ khẩu và sổ đỏ của gia đình (tại quận Đống Đa, Hà Nội). Tôi muốn cho chị gái nhập vào hộ khẩu gia đình mình thì có ảnh hưởng gì đến quyền sở hữu nhà và đất không? (dinhphuongvntimes@gmail.com Cao Đình Phương, Đống Đa, Hà Nội) Trả lời: Theo quy định tại khoản 1 Điều 12 Luật cư trú 2006 (sửa đổi, bổ sung 2013) thì “Nơi thường trú là nơi công dân sinh sống thường xuyên, ổn định, không có thời hạn tại một chỗ ở nhất định và đã đăng ký thường trú”. Mặt khác, khoản 16 Điều 13 Luật Đất đai 2013 quy ...
Tòa án có quyền định giá tài sản đang tranh chấp không?Hỏi: Tôi và anh trai đang tranh chấp một ngôi nhà và tôi đã gửi đơn ra Tòa. Vậy tòa án có quyền quyết định định giá ngôi nhà này không? Nếu tòa án thành lập Hội đồng định giá ngôi nhà này thì thẩm phán đã tham gia xét xử vụ án có được tham gia hội đồng định giá không? (doanquoctuan785@yahoo.com.vn). Trả lời: Theo quy định tại Điều 92 Bộ luật Tố tụng dân sự năm 2004 (sửa đổi, bổ sung năm 2011) và Nghị quyết số 04/2012/NQ-HĐTP ngày 03/12/2012 của Hội đồng thẩm phán Tòa án nhân dân tối cao hướng dẫn thi hành một ...

 

Hỗ trợ trực tuyến

Luật sư Tư vấn:                       Skype

Hotline: 0946 311 881

Email  cuong@anvlaw.com

    

 

FacebookFrTwitterYoutube

 

Thống kế truy cập

  • Tổng truy cập: 572,778
  • Ngày hôm nay: 135 người
  • Tuần này: 2326 người
  • Tháng này: 8493 người
  • Năm này: 125147 người