Văn phòng Hà Nội: Phòng 1301 Nhà B11B Khu đô thị Nam Trung Yên, Quận Cầu Giấy, Hà Nội

Chi nhánh HỒ CHÍ MINH: 20 đường Tô Hiến Thành, Phường 15, Quận 10, Thành phố Hồ Chí Minh

Hotline: 0946 311 881
Tel: (84-24) 628 10070 - Fax: (84-24) 628 10070

Đang xin ly hôn có được thừa kế tài sản của chồng khi chồng mất không?

Đăng ngày 07.09.2015 trong Giải đáp pháp luật
Đang xin ly hôn có được thừa kế tài sản của chồng khi chồng mất không?

Hỏi:

Tôi và chồng đang tiến hành các thủ tục ly hôn tại Toà án do mâu thuẫn thì chồng tôi không may bị tai nạn giao thông chết. Sau khi chồng tôi chết thì tôi bị anh em nhà chồng đuổi ra khỏi nhà mà vợ chồng chúng tôi tạo dựng được với lý do đây là nhà của anh, em họ và tôi đã xin ly hôn nên không còn liên quan gì nữa. Xin luật sư cho biết tôi có được hưởng quyền lợi gì không? (bangbuihuyen1982@gmail.com Bùi Thị Huyền Băng, Q.2, TP. Hồ Chí Minh).

Trả lời:

Theo quy định tại Điều 33 Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014 về tài sản chung của vợ chồng thì “Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân, trừ trường hợp được quy định tại khoản 1 Điều 40 của Luật này; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung”.

Quyền sử dụng đất mà vợ, chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng, trừ trường hợp vợ hoặc chồng được thừa kế riêng, được tặng cho riêng hoặc có được thông qua giao dịch bằng tài sản riêng. Tài sản chung của vợ chồng thuộc sở hữu chung hợp nhất, được dùng để bảo đảm nhu cầu của gia đình, thực hiện nghĩa vụ chung của vợ chồng.

Khoản 1 Điều 40 Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014 có quy định: Trong trường hợp chia tài sản chung của vợ chồng thì phần tài sản được chia, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng của mỗi bên sau khi chia tài sản chung là tài sản riêng của vợ, chồng, trừ trường hợp vợ chồng có thỏa thuận khác. Phần tài sản còn lại không chia vẫn là tài sản chung của vợ chồng.

Căn cứ những quy định trên, về nguyên tắc bạn được hưởng 1/2 giá trị của nhà, đất này và bạn còn được thừa kế đối với 1/2 phần giá trị nhà, đất của chồng theo quy định tại Điều 680 Bộ luật Dân sự năm 2005. Cụ thể: “Trong trường hợp vợ, chồng xin ly hôn mà chưa được hoặc đã được Toà án cho ly hôn bằng bản án hoặc quyết định chưa có hiệu lực pháp luật, nếu một người chết thì người còn sống vẫn được thừa kế di sản”.

Như vậy, bạn được hưởng 1/2 giá trị của nhà, đất là tài sản chung của vợ chồng bạn và được thừa kế di sản của chồng bằng với phần của những người thừa kế khác thuộc hàng thừa kế thứ nhất theo quy định tại Điều 676 Bộ luật Dân sự bao gồm: cha, mẹ chồng (nếu còn sống); con chung của hai vợ chồng bạn, con riêng, con nuôi của chồng bạn (nếu có).

 

Luật sư Công ty Luật An Viên

 

Hãy liên hệ với Công ty Luật An Viên (ANVLaw), Quý khách sẽ được tư vấn và cung cấp các dịch vụ tư vấn luật tận tâm và tốt nhất!

Hotline: Luật sư Cường: 0946 311 881
Email: cuong@anvlaw.com


CÔNG TY LUẬT AN VIÊN (ANVLaw)

Văn phòng Hà Nội:
Phòng 1301 Nhà B11B Khu đô thị Nam Trung Yên, Quận Cầu Giấy, Thành phố Hà Nội  
Tel: (04) 628 10070 - Fax: (04) 628 10070
Chi nhánh Thành phố Hồ Chí Minh:
20 đường Tô Hiến Thành, Phường 15, Quận 10, Thành phố Hồ Chí Minh
Hotline: 0946 311 881 

 

Website: luatanvien.com  -  anvlaw.com

 

 

 

Nhận xét đánh giá

Đã có 0 phản hồi cho bài viết này

Post new comment

The content of this field is kept private and will not be shown publicly.
CAPTCHA
This question is for testing whether you are a human visitor and to prevent automated spam submissions.
Image CAPTCHA
Enter the characters shown in the image.

Bài viết xem thêm

     

    Hỗ trợ trực tuyến

    Luật sư Tư vấn:                       Skype

    Hotline: 0946 311 881

    Email  cuong@anvlaw.com

        

     

    FacebookFrTwitterYoutube

     

    Thống kế truy cập

    • Tổng truy cập: 572,689
    • Ngày hôm nay: 46 người
    • Tuần này: 2237 người
    • Tháng này: 8404 người
    • Năm này: 125058 người