Văn phòng Hà Nội: Phòng 1301 Nhà B11B Khu đô thị Nam Trung Yên, Quận Cầu Giấy, Hà Nội

Chi nhánh HỒ CHÍ MINH: 20 đường Tô Hiến Thành, Phường 15, Quận 10, Thành phố Hồ Chí Minh

Hotline: 0946 311 881
Tel: (84-24) 628 10070 - Fax: (84-24) 628 10070

Có tên trong hộ khẩu có đồng nghĩa với có quyền sở hữu nhà, đất?

Đăng ngày 05.09.2015 trong Giải đáp pháp luật
Có tên trong hộ khẩu có đồng nghĩa với có quyền sở hữu nhà, đất?

Hỏi:

Tôi đứng tên trong sổ hộ khẩu và sổ đỏ của gia đình (tại quận Đống Đa, Hà Nội). Tôi muốn cho chị gái nhập vào hộ khẩu gia đình mình thì có ảnh hưởng gì đến quyền sở hữu nhà và đất không? (dinhphuongvntimes@gmail.com Cao Đình Phương, Đống Đa, Hà Nội)

Trả lời:

Theo quy định tại khoản 1 Điều 12 Luật cư trú 2006 (sửa đổi, bổ sung 2013) thì “Nơi thường trú là nơi công dân sinh sống thường xuyên, ổn định, không có thời hạn tại một chỗ ở nhất định và đã đăng ký thường trú”.

Mặt khác, khoản 16 Điều 13 Luật Đất đai 2013 quy định: “Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất là chứng thư pháp lý để Nhà nước xác nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở, tài sản khác gắn liền với đất hợp pháp của người có quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và quyền sở hữu tài sản khác gắn liền với đất.”

Căn cứ những quy định trên nhà, đất đã mang tên bạn có nghĩa nhà đất này đã được nhà nước bảo hộ quyền sở hữu và sử dụng. Như vậy, việc chị gái bạn đăng ký thường trú tại nhà bạn chỉ là việc xác định chỗ ở thường xuyên của chị bạn và đăng ký với cơ quan nhà nước chứ không có ý nghĩa trong việc xác định quyền sở hữu của chị gái bạn đối với ngôi nhà của bạn (tức là nơi chị gái bạn đăng ký thường trú). Về nguyên tắc, việc đăng ký hộ khẩu không có ý nghĩa trong việc xác định quyền sở hữu tài sản tại địa điểm đăng ký. Nói cách khác là quyền sở hữu tài sản của một công dân không phụ thuộc vào nơi người đó đăng ký hộ khẩu, một người đăng ký hộ khẩu ở một nơi nhưng có quyền sở hữu đối với nhiều tài sản ở các địa bàn khác nhau.

Luật sư Công ty Luật An Viên

 

Hãy liên hệ với Công ty Luật An Viên (ANVLaw), Quý khách sẽ được tư vấn và cung cấp các dịch vụ tư vấn luật tận tâm và tốt nhất!

Hotline: Luật sư Cường: 0946 311 881 
Email: cuong@anvlaw.com


CÔNG TY LUẬT AN VIÊN (ANVLaw)

Văn phòng Hà Nội:
Phòng 1301 Nhà B11B Khu đô thị Nam Trung Yên, Quận Cầu Giấy, Thành phố Hà Nội  
Tel: (04) 628 10070 - Fax: (04) 628 10070
Chi nhánh Thành phố Hồ Chí Minh:
20 đường Tô Hiến Thành, Phường 15, Quận 10, Thành phố Hồ Chí Minh
Hotline: 0946 311 881 

 

Website: luatanvien.com  -  anvlaw.com

 

 

 

Nhận xét đánh giá

Đã có 7 phản hồi cho bài viết này

Post new comment

The content of this field is kept private and will not be shown publicly.
CAPTCHA
This question is for testing whether you are a human visitor and to prevent automated spam submissions.
Image CAPTCHA
Enter the characters shown in the image.

Bài viết xem thêm

     

    Hỗ trợ trực tuyến

    Luật sư Tư vấn:                       Skype

    Hotline: 0946 311 881

    Email  cuong@anvlaw.com

        

     

    FacebookFrTwitterYoutube

     

    Thống kế truy cập

    • Tổng truy cập: 572,734
    • Ngày hôm nay: 91 người
    • Tuần này: 2282 người
    • Tháng này: 8449 người
    • Năm này: 125103 người